Nhiều người thắc mắc Thuốc befadol extra là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền? Bài viết hôm nay chiasebaiviet.com/ sẽ giải đáp điều này.
Bài viết liên quan:
Thuốc befadol extra là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?
Thông tin dược lực của thuốc Paracetamol/ Acetaminophen
Paracetamol (acetaminophen hay N – acetyl – p – aminophenol) là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, là thuốc giảm đau – hạ sốthữu hiệu có thể thay thế aspirin; tuy vậy, khác với aspirin, paracetamol không có hiệu quả điều trị viêm. Với liều ngang nhau tính theo gam, paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự như aspirin.
Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
Paracetamol, với liều điều trị, ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat, vì paracetamol không tác dụng trên cyclooxygenase toàn thân, chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.
Khi dùng quá liều paracetamol một chất chuyển hóa là N – acetyl – benzoquinonimin gây độc nặng cho gan. Liều bình thường, paracetamol dung nạp tốt, không có nhiều tác dụng phụ của aspirin. Tuy vậy, quá liều cấp tính (trên 10 g) làm thương tổn gan gây chết người, và những vụ ngộ độc và tự vẫn bằng paracetamol đã tăng lên một cách đáng lo ngại trong những năm gần đây. Ngoài ra, nhiều người trong đó có cả thầy thuốc, dường như không biết tác dụng chống viêm kém của paracetamol.
Thuốc befadol extra là thuốc gì? có tác dụng gì?
Thuốc befadol extra là thuốc giảm đau có tác dụng:
– Hỗ trợ giảm đau các trường hợp nhẹ và vừa như đau đầu, đau răng, đau cơ, đau bụng, đau sau phẫu thuật
– Chữa trị các chứng sổ mũi, nghẹt mũi, cảm ho, sốt…
Thành phần của thuốc:
– Paracetamol…………..500 mg
– Cafein khan…………..65 mg
– Tá dược vừa đủ 1 viên
Liều dùng và cách sử dụng nên tham khảo ý kiến của bác sĩ, tránh việc tự ý dùng thuốc hoặc lạm dụng thuốc mà gây ra những hậu quả không lường trước.
Đề xuất của thuốc:
– Người lớn và trẻ trên 12 tuổi: Ngày 1-2 viên x 3 lần, tối đa 8 viên/ngày
– Dùng thuốc trước hoặc sau khi ăn
Những người không nên dùng thuốc:
– Mẫn cảm với thành phần của thuốc
– Suy gan thận nặng, thiếu máu
– Thiếu hụt G6PD, trẻ dưới 12 tuổi
– Bệnh lý tim gan thận phổi, phụ nữ mang thai và chô
– Lái xe, vận hành máy (cẩn thận)
Những tác dụng phụ không mong muốn:
– Dị ứng, phát ban
– Buồn nôn, tiêu chảy, đau bụng
– Nhức đầu, chóng mặt, mệt mỏi
– Sốc phản vệ, xuất huyết tiêu hóa
– Sưng phù, khô miệng, táo bón, xanh xao, ói mửa
Khi có những dấu hiệu của tác dụng phụ nên đến ngay bệnh viện để chữa trị kịp thời, tránh để lâu gây ra hậu quả nghiêm trọng.
Thuốc befadol extra giá bao nhiêu tiền?
– Thuốc befadol extra có giá 40.000 / hộp 10 vỉ x 10 viên.
Befadol extra là thuốc có thành phần hoạt chất là Paracetamol 500 mg, cafein (khan) 65mg, do Công ty liên doanh Meyer – BPC sản xuất. Xuất xứ: Việt Nam
Thông tin chi tiết:
Tên thuốc: Befadol extra
Tên hoạt chất: Paracetamol 500 mg, cafein (khan) 65mg
Hàm lượng:
Dạng bào chế:
Tiêu chuẩn: TCCS
Quy cách đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên nén dài
Số đăng ký: VD-16138-11
Hạn dùng: 36 tháng
Nhà sản xuất: Công ty liên doanh Meyer – BPC
Nước sản xuất: Việt Nam
Địa chỉ SX: 6A3-quốc lộ 60, phường Phú Khương – TX. Bến Tre, tỉnh Bến Tre
Công ty đăng ký: Công ty liên doanh Meyer – BPC
Địa chỉ đăng ký: 6A3-quốc lộ 60, phường Phú Khương – TX. Bến Tre, tỉnh Bến Tre
Qua bài viết Thuốc befadol extra là thuốc gì có tác dụng gì giá bao nhiêu tiền? của chúng tôi có giúp ích được gì cho các bạn không, cảm ơn đã theo dõi bài viết.
Từ khóa liên quan:
thuoc befadol 325
thuoc befadol 500
thuoc befadol c
thuốc befadol plus
cach dung thuoc befadol
cong dung thuoc befadol
tac dung thuoc befadol
tim thuoc befadol
ten thuoc befadol