Nhiều người thắc mắc Thuốc acetydona 200mg là thuốc gì? chữa trị bệnh gì? giá bao nhiêu tiền? Bài viết hôm nay chiasebaiviet.com/ sẽ giải đáp điều này.
Bài viết liên quan:
Thuốc acetydona 200mg là thuốc gì? chữa trị bệnh gì? giá bao nhiêu tiền?
Dược lực:
Acetylcystein là một chất điều hòa chất nhầy theo kiểu làm tan đàm. Thuốc tác động trên giai đoạn gel của niêm dịch bằng cách cắt đứt cầu nối disulfur của các glycoprotein.
Dược động học:
Sau khi hít qua miệng hoặc nhỏ thuốc vào khí quản, phần lớn thuốc tham gia vào phản ứng sulfhydryl – disulfid, số còn lại được biểu mô phổi hấp thu. Sau khi uống, acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyển hóa. Ðạt nồng độ đỉnh huyết tương trong khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống liều 200 đến 600 mg. Khả dụng sinh học khi uống thấp và có thể do chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu trong gan. Ðộ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.
Sau khi tiêm tĩnh mạch, nửa đời cuối trung bình là 1,95 và 5,58 giờ tương ứng với acetylcystein khử và acetylcystein toàn phần; sau khi uống, nửa đời cuối của acetylcystein toàn phần là 6,25 giờ.
Tác dụng:
Acetylcystein (N – acetylcystein) là dẫn chất N – acetyl của L – cystein, một amino – acid tự nhiên. Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc khi quá liều paracetamol. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.
Acetylcystein cũng được dùng tại chỗ để điều trị không có nước mắt. Acetylcystein dùng để bảo vệ chống gây độc cho gan do quá liều paracetamol, bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ glutathion của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Trong quá liều paracetamol, một lượng lớn chất chuyển hóa này được tạo ra vì đường chuyển hóa chính (liên hợp glucuronid và sulfat) trở thành bão hòa. Acetylcystein chuyển hóa thành cystein kích thích gan tổng hợp glutathion và do đó, acetylcystein có thể bảo vệ được gan nếu bắt đầu điều trị trong vòng 12 giờ sau quá liều paracetamol. Bắt đầu điều trị càng sớm càng tốt.
Thuốc acetydona 200mg là thuốc gì? chữa trị bệnh gì?
Thuốc acetydona là thuốc hô hấp có tác dụng:
– Hỗ trợ giải độc khi quá liều Paracetamol
– Giúp tiêu đờm, các chất nhầy nhớt trong bệnh lý viêm phế quản, bệnh lý hô hấp
– Hỗ trợ điều trị tai-mũi-họng như viêm xoang, viêm mũi, viêm họng…
Thành phần của thuốc:
– Acetylcystein………….. 200 mg
– Tá dược vừa đủ 1 viên
Liều dùng và cách sử dụng nên tham khảo ý kiến của bác sĩ, tránh việc tự ý dùng thuốc hoặc lạm dụng thuốc mà gây ra những hậu quả không lường trước.
Đề xuất của thuốc:
– Tiêu nhày:
+ Người lớn & trẻ > 14 tuổi: 1 viên x 2 – 3 lần/ngày.
+ Trẻ 6 – 14 tuổi: 1 viên x 2 lần/ngày hay nửa viên x 3 lần/ngày.
+ Trẻ 2 – 5 tuổi: nửa viên x 2 – 3 lần/ngày.
– Tăng tiết dịch nhày:
+ Trẻ > 6 tuổi: 1 viên x 3 lần/ngày.
+ Trẻ 2 – 5 tuổi: nửa viên x 4 lần/ngày.
– Dùng làm thuốc giải độc quá liều paracetamol:
+ Liều đầu tiên 140 mg/kg, tiếp theo cách 4 giờ uống 1 lần, liều 70 mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 17 lần.
Acetylcystein được thông báo là rất hiệu quả khi dùng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều paracetamol, hiệu quả bảo vệ giảm đi sau thời gian đó. Nếu bắt đầu điều trị chậm hơn 15 giờ thì không hiệu quả.
Những người không nên dùng thuốc:
– Mẫn cảm với thành phần của thuốc
– Tiền sử hen suyễn, trẻ dưới 2 tuổi, suy hô hấp
-Phụ nữ mang thai và cho con bú
– Loét dạ dày – tá tràng tiến triển
– Người già, lái xe, vận hành máy (cẩn thận)
Những tác dụng phụ không mong muốn:
– Buồn nôn, tiêu chảy, đau bụng
– Dị ứng, phát ban, xanh xao
– Khô miệng, miệng có vị kim loại
– Rối loạn tiêu hóa, chán ăn, đắng miệng, ói mửa
Khi có những dấu hiệu của tác dụng phụ nên đến ngay bệnh viện để chữa trị kịp thời, tránh để lâu gây ra hậu quả nghiêm trọng.
Thuốc acetydona 200mg giá bao nhiêu tiền?
– Thuốc acetydona có giá 55.000 / hộp 10 vỉ x 10 viên.
Acetydona 200 mg là thuốc có thành phần hoạt chất là Acetylcystein 200 mg, do Công ty cổ phần sản xuất – thương mại Dược phẩm Đông Nam sản xuất. Xuất xứ: Việt Nam
Thông tin chi tiết:
Tên thuốc: Acetydona 200 mg
Tên hoạt chất: Acetylcystein 200 mg
Hàm lượng:
Dạng bào chế: Viên nang cứng
Tiêu chuẩn: TCCS
Quy cách đóng gói: Hộp 3, 6, 10 vỉ x 10 viên; Chai 100, 200, 250, 500, 1000 viên
Số đăng ký: VD-20043-13
Hạn dùng: 36 tháng
Nhà sản xuất: Công ty cổ phần sản xuất – thương mại Dược phẩm Đông Nam
Nước sản xuất: Việt Nam
Địa chỉ SX: Lô 2A, Đường số 1A, KCN. Tân Tạo, Q. Bình Tân, TP. Hồ Chí Minh
Công ty đăng ký: Công ty cổ phần sản xuất – thương mại Dược phẩm Đông Nam
Địa chỉ đăng ký: Lô 2A, Đường số 1A, KCN. Tân Tạo, Q. Bình Tân, TP. Hồ Chí Minh
Qua bài viết Thuốc acetydona là thuốc gì chữa trị bệnh gì giá bao nhiêu tiền? của chúng tôi có giúp ích được gì cho các bạn không, cảm ơn đã theo dõi bài viết.
Từ khóa liên quan:
cach dung thuoc acetydona
tim thuoc acetydona
ten thuoc acetydona
gia thuoc acetydona
cong dung thuoc acetydona
tac dung thuoc acetydona