Thuốc thecenamin là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?

Nhiều người thắc mắc Thuốc thecenamin là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền? Bài viết hôm nay hiệu thuốc 69 sẽ giải đáp điều này.

Bài viết liên quan:

Thuốc thecenamin là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?

Tác dụng dược lý:

Clorpheniramin là một kháng histamin có rất ít tác dụng an thần. Như hầu hết các kháng histamin khác, clorpheniramin cũng có tác dụng phụ chống tiết acetylcholin, nhưng tác dụng này khác nhau nhiều giữa các cá thể.
Tác dụng kháng histamin của clorpheniramin thông qua phong bế cạnh tranh các thụ thể H1 của các tế bào tác động.

Dược động học:

Clorpheniramin maleat hấp thu tốt khi uống và xuất hiện trong huyết tương trong vòng 30 – 60 phút. Nồng độ đỉnh huyết tương đạt được trong khoảng 2,5 đến 6 giờ sau khi uống. Khả dụng sinh học thấp, đạt 25 – 50%. Khoảng 70% thuốc trong tuần hoàn liên kết với protein. Thể tích phân bố khoảng 3,5 lít/kg (người lớn) và 7 – 10 lít/kg (trẻ em).
Clorpheniramin maleat chuyển hóa nhanh và nhiều. Các chất chuyển hóa gồm có desmethyl – didesmethyl- clorpheniramin và một số chất chưa được xác định, một hoặc nhiều chất trong số đó có hoạt tính. Nồng độ clorpheniramin trong huyết thanh không tương quan đúng với tác dụng kháng histamin vì còn một chất chuyển hóa chưa xác định cũng có tác dụng.
Thuốc được bài tiết chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng không đổi hoặc chuyển hóa, sự bài tiết phụ thuộc vào pH và lưu lượng nước tiểu. Chỉ một lượng nhỏ được thấy trong phân. Thời gian bán thải là 12 – 15 giờ và ở người bệnh suy thận mạn, kéo dài tới 280 – 330 giờ. Một số viên nén clorpheniramin được bào chế dưới dạng tác dụng kéo dài, dưới dạng viên nén 2 lớp. Lớp ngoài được hòa tan và hấp thu giống như viên nén thông thường. Lớp trong chỉ được hấp thu sau 4 – 6 giờ. Tác dụng của những viên nén kéo dài bằng tác dụng của hai viên nén thông thường, uống cách nhau khoảng 6 giờ.

Thuốc thecenamin là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?

Thuốc thecenamin là thuốc gì? có tác dụng gì?

Thuốc thecenamin là thuốc giảm đau có tác dụng:

– Chữa trị các triệu chứng sổ mũi, nghẹt mũi, nhức đầu, đau răng do cảm sốt gây ra
– Chữa trị chứng đau dây thần kinh, đau nhức khớp, đau sau phẫu thuật, đau răng, đau bụng kinh…

Thành phần của thuốc: Acetaminophen, Chlorpheniramine

Liều dùng và cách dùng nên tham khảo ý kiến bác sĩ, tránh trường hợp tự ý dùng thuốc hoặc lạm dụng thuốc gây ra hậu quả nghiêm trọng.

Đề xuất toa thuốc:

– Người lớn: Ngày 1-2 viên x 3-4 lần
– Trẻ 2-6: Ngày 1/2-1 viên x 1-2 lần
– Trẻ 7-15: Ngày 1 viên x 2-3 lần
– Dùng thuốc sau khi ăn

Những người không nên dùng thuốc:

– Mẫn cảm với thành phần của thuốc
– Người suy tế bào gan, suy thận nặng, co thắt phế quản

– Thiếu hụt G6PD, bệnh lý thiếu máu nhiều lần

– Bệnh lý tim gan thận phổi, suy gan thận nặng

– phụ nữ mang thai và cho con bú, trẻ dưới 2 tuổi
– Người vận hành máy, lái xe, người già (cẩn thận)

Những tác dụng phụ không mong muốn:

– Buồn ngủ, khô miệng, ói mửa, xuất huyết tiêu hóa
– Phát ban, nổi mẫn, rối loạn tiêu hóa, buồn ngủ

– CHóng mặt, ngủ gà, hoa mắt, mệt mỏi, chán ăn

Nếu có dấu hiệu của tác dụng phụ nên đến ngay cơ sở y tế gần nhất để chữa trị.

Lưu ý khi sử dụng chung với thuốc khác:

– Chưa có nghiên cứu về các tương tác thuốc.
– Thông báo cho bác sĩ về tất cả các loại thuốc mà bạn đang sử dụng.

Quá liều, quên liều và cách xử trí:

– Chưa có trường hợp quá liều nào được ghi nhận.
– Nếu quên liều, bệnh nhân nên uống thuốc càng sớm càng tốt. Tuy nhiên nếu đã đến gần liều tiếp theo, nên bỏ qua liều đó và uống liều tiếp theo như bình thường. Tuyệt đối không tự ý uống bù thuốc của liều trước vào liều sau.
– Tham khảo ý kiến bác sĩ để được tư vấn phù hợp.

Bảo quản thuốc và xử lý thuốc đúng cách

– Mỗi loại thuốc đều có cách bảo quản khác nhau nhằm giữ hiệu quả thuốc tốt nhất. Bạn không nên dùng thuốc trong trường hợp: hộp bị méo mó, sản phẩm bị đổi màu…và hết hạn sử dụng.
– Hãy bảo quản thuốc tại nơi thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp và nơi ẩm thấp, không nên bảo quản thuốc ở tủ lạnh hoặc nhà tắm…
– Nếu muốn tiêu hủy thuốc, không được vứt xuống cống rãnh, toilet, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc công ty xử lý rác thải địa phương để tiêu hủy thuốc an toàn không gây ô nhiễm môi trường!

Thuốc thecenamin giá bao nhiêu tiền?

– Thuốc thecenamin có giá 30.000 / hộp 20 vỉ x 10 viên.

Thông tin chi tiết:

Tên thuốc: Thecenamin
Loại thuốc: Thuốc giảm đau
Thành phần thuốc:
paracetamol 400mg, Clorpheniramin maleat 2mg
Nồng độ, hàm lượng: 400mg; 2mg
Số đăng ký: VD-15508-11
Quy cách đóng gói: Hộp 20 vỉ x 10 viên nén dài
Nhà sản xuất: Công ty cổ phần dược-vật tư y tế Thanh Hoá
Nước sản xuất: Việt Nam
Nhà phân phối: Công ty cổ phần dược-vật tư y tế Thanh Hoá

Qua bài viết Thuốc thecenamin là thuốc gì có tác dụng gì giá bao nhiêu tiền? của chúng tôi có giúp ích được gì cho các bạn không, cảm ơn đã theo dõi bài viết.


Từ khóa liên quan:

  • cach dung thuoc thecenamin 400
  • tim thuoc thecenamin 400 mg
  • ten thuoc thecenamin 500mg
  • tac dung thuoc thecenamin 500mg
  • cong dung thuoc thecenamin 400/2mg

About admin

Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo, không nhằm cố ý gây kích động hay hướng dẫn ai đó làm theo. Mọi điều làm theo trên web gây ảnh hưởng sẽ không liên quan gì đến chúng tôi. Xin trân trọng - cảm ơn đã theo dõi bài viết.

Bài này hay nè:

Thuốc Polebufen 120ml là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?

Thuốc Polebufen 120ml là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?

Nhiều người thắc mắc Thuốc Polebufen 120ml là thuốc gì? có tác dụng gì? giá …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!