Thuốc glotadol cold 500mg là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?

Nhiều người thắc mắc Thuốc glotadol cold 500mg là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền? Bài viết hôm nay chiasebaiviet.com sẽ giải đáp điều này.


Bài viết liên quan:

Thuốc glotadol cold 500mg là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?

Dược lý và cơ chế tác dụng

Dextromethorphan hydrobromid là thuốc giảm ho có tác dụng lên trung tâm ho ở hành não. Mặc dù cấu trúc hóa học có liên quan đến morphin, nhưng dextromethorphan không có tác dụng giảm đau và nói chung rất ít tác dụng an thần.
Dextromethorphan được dùng giảm ho nhất thời do kích thích nhẹ ở phế quản và họng như cảm lạnh thông thường hoặc hít phải các chất kích thích. Dextromethorphan có hiệu quả nhất trong điều trị ho mạn tính, không có đờm. Thuốc thường được dùng phối hợp với nhiều chất khác trong điều trị triệu chứng đường hô hấp trên. Thuốc không có tác dụng long đờm.
Hiệu lực của dextromethorphan gần tương đương với hiệu lực của codein. So với codein, dextromethorphan ít gây tác dụng phụ ở đường tiêu hóa hơn. Với liều điều trị, tác dụng chống ho của thuốc kéo dài được 5 – 6 giờ. Ðộc tính thấp, nhưng với liều rất cao có thể gây ức chế hệ thần kinh trung ương.

Dược động học

Dextromethorphan được hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa và có tác dụng trong vòng 15 – 30 phút sau khi uống, kéo dài khoảng 6 – 8 giờ (12 giờ với dạng giải phóng chậm). Thuốc được chuyển hóa ở gan và bài tiết qua nước tiểu dưới dạng không đổi và các chất chuyển hóa demethyl, trong số đó có dextrorphan cũng có tác dụng giảm ho nhẹ.

Thuốc glotadol cold 500mg là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?

Thuốc glotadol cold 500mg là thuốc gì? có tác dụng gì?

Thuốc glotadol cold 500mg là thuốc giảm đau – hạ sốt có tác dụng:

– Giúp giảm đau các triệu chứng vừa và nhẹ như đau đầu, đau bụng kinh, nhức răng, đau lưng, viêm khớp do cảm sốt gây ra
– Hỗ trợ giảm sốt, các triệu chứng sổ mũi – nghẹt mũi – ho…

Những ai nên dùng:

– Người đang mắc bệnh lý cảm cúm – sốt gây ra đau nhức, ho, sổ mũi, chảy nước mắt…
– Người gia hay bị đau cơ xương khớp, người làm việc quá mức – lao động quá sức dẫn đến đau đầu
– Người cảm giác đau do bị chấn thương do tai nạn – chấn thương thể thao

Thành phần của thuốc:

– Paracetamol…………500mg
– Tá dược vừa đủ 1 viên

Liều dùng và cách dùng nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng, tránh việc lạm dụng hoặc tự ý dùng thuốc mà gây ra hậu quả nghiêm trọng.

Đề xuất của thuốc:

– Người lớn: Ngày 1-2 viên x 3 lần, tối đa 8 viên/ngày
– Trẻ 6-12: Ngày 1/2-1 viên x 3 lần
– Dùng thuốc sau khi ăn

Những người không nên dùng thuốc:

– Mẫn cảm với thành phần của thuốc
– Viêm gan, suy gan thận nặng
– Thiếu G6PD, bệnh lý tim gan thận phổi
– Trẻ em dưới 6 tuổi, phụ nữ có thai và cho con bú
– Bệnh lý thiếu máu nhiều lần, loét dạ dày – xuất huyết tiêu hóa
– Người già, lái xe, vận hành máy (cẩn thận)

Những tác dụng phụ không mong muốn:

– Chóng mặt, đau đầu, ngủ gà, hoa mắt
– Mề đay, nổi mẫn, tiêu chảy
– Dị ứng, ngứa, đau bụng, rối loạn tiêu hóa
– Sưng phù, khô miệng, đau đầu, ói mửa
– Sốc phản vệ, xuất huyết tiêu hóa

Nếu có những triệu chứng xấu nên đến ngay cơ sơ y tế gần nhất để chữa trị, tránh trường hợp để lâu ảnh hưởng xấu đến bản thân.

Lưu ý khi sử dụng chung với thuốc khác:

– Chưa có nghiên cứu về các tương tác thuốc.
– Thông báo cho bác sĩ về tất cả các loại thuốc mà bạn đang sử dụng.

Quá liều, quên liều và cách xử trí:

– Chưa có trường hợp quá liều nào được ghi nhận.
– Nếu quên liều, bệnh nhân nên uống thuốc càng sớm càng tốt. Tuy nhiên nếu đã đến gần liều tiếp theo, nên bỏ qua liều đó và uống liều tiếp theo như bình thường. Tuyệt đối không tự ý uống bù thuốc của liều trước vào liều sau.
– Tham khảo ý kiến bác sĩ để được tư vấn phù hợp.

Bảo quản thuốc và xử lý thuốc đúng cách

– Mỗi loại thuốc đều có cách bảo quản khác nhau nhằm giữ hiệu quả thuốc tốt nhất. Bạn không nên dùng thuốc trong trường hợp: hộp bị méo mó, sản phẩm bị đổi màu…và hết hạn sử dụng.
– Hãy bảo quản thuốc tại nơi thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp và nơi ẩm thấp, không nên bảo quản thuốc ở tủ lạnh hoặc nhà tắm…
– Nếu muốn tiêu hủy thuốc, không được vứt xuống cống rãnh, toilet, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc công ty xử lý rác thải địa phương để tiêu hủy thuốc an toàn không gây ô nhiễm môi trường!

Thuốc glotadol cold 500mg giá bao nhiêu tiền?

– Thuốc glotadol cold 500mg có giá 90.000 / hộp 10 vỉ x 10 viên.

Glotadol Cold là thuốc có thành phần hoạt chất là Paracetamol 500 mg, Loratadin 5 mg, Dextromethorphan hydrobromid 15 mg, do Công ty cổ phần dược phẩm Glomed sản xuất. Xuất xứ: Việt Nam

Thông tin chi tiết:

Tên thuốc: Glotadol Cold
Loại thuốc: Thuốc giảm đau
Thành phần thuốc:
paracetamol 500 mg, loratadin 5 mg, Dextromethorphan hydrobromid 15 mg
Nồng độ, hàm lượng: 500mg; 5mg; 15mg
Số đăng ký: VD-13409-10
Quy cách đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên
Nhà sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm Glomed
Nước sản xuất: Việt Nam
Nhà phân phối: Công ty cổ phần dược phẩm Glomed

Qua bài viết Thuốc glotadol cold là thuốc gì có tác dụng gì giá bao nhiêu tiền? của chúng tôi có giúp ích được gì cho các bạn không, cảm ơn đã theo dõi bài viết.

Từ khóa liên quan:

  • tác dụng của thuốc glotadol cold 500mg
  • cong dung thuoc glotadol cold 500mg
  • gia thuoc glotadol cold 500mg
  • cach dung thuoc glotadol cold
  • tim thuoc glotadol cold
  • ten thuoc glotadol cold

Check Also

Thuốc tuspi 500 là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?

Thuốc tuspi 500 là thuốc gì? có tác dụng gì? giá bao nhiêu tiền?

Nhiều người thắc mắc Thuốc tuspi 500 là thuốc gì? có tác dụng gì? giá …

This will close in 0 seconds